Bệnh viện Phổi

Tỉnh Bình Thuận

Đường dây nóng0967.911.818 (Gọi để được hỗ trợ trực tiếp)
Danh mục
Slide mặc định
Slide mặc định
Slide mặc định
Slide mặc định
Slide mặc định
Slide mặc định

Văn Thành

Lĩnh vực bảo hiểm y tế Ngày gởi 18/10/2016
Chào anh chị, cho em hỏi là em ruột của liệt sĩ có thuộc đối tượng hưởng Bảo hiểm khám chữa bệnh do Nhà nước cấp không ? Nếu có thì liên hệ ở đâu để được cấp Bảo hiểm khám chữa bệnh cho đối tượng này ?
Người gởi: Văn Thành -
Trả lời
      Vấn đề em hỏi được chúng tôi trả lời lại như sau:
      Tại điểm I, Khoản 3 Điều 12 Luật BHYT số 46/2014/QH12 ngày 13/6/2016 của Quốc hội sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật BHYT có hiệu lực từ ngày 01/01/2015 quy định: Thân nhân của người có công với cách mạng là cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng, con của liệt sĩ, người có công nuôi dưỡng liệt sỹ.
      Tại khoản 1, Điều 14, văn bản hợp nhất Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng có hiệu lực từ ngày 01/9/2012; quy định:
      Thân nhân liệt sĩ được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền cấp "Giấy chứng nhận gia đình liệt sĩ" bao gồm:
      a) Cha đẻ, mẹ đẻ;
      b) Vợ hoặc chồng;
      c) Con;
      d) Người có công nuôi dưỡng khi liệt sĩ còn nhỏ.
      Như vậy căn cứ vào các văn bản Pháp luật quy định trên thì trường hợp của em không thuộc diện thân nhân liệt sỹ để được cấp thẻ BHYT.
      Vấn đề này em có thể liên hệ với Sở Lao động thương binh và xã hội để tìm hiểu thêm quy định về thân nhân liệt sỹ.
      Chào em !
Hiền Trần

Câu hỏi cùng chuyên mục
Top